Radeon 860M mạnh cỡ nào - Điểm 3DMark và FPS game thực tế trên laptop

Radeon 860M đủ sức chơi game 1080p ở thiết lập thấp, đạt trung bình 2.446 điểm Time Spy Graphics và khoảng 35 FPS trong Cyberpunk 2077 mức Low. Điểm số dao động 1.656 đến 2.987 tùy công suất, RAM và tản nhiệt từng laptop.

Nhiều laptop mỏng nhẹ đời 2025 và 2026 dùng chip Ryzen AI 7 mà không kèm card rời, nên toàn bộ phần hình ảnh trông vào Radeon 860M. Đây là iGPU, tức nhân đồ họa nằm chung con chip với…

Radeon 860M mạnh cỡ nào - Điểm 3DMark và FPS game thực tế trên laptop

Nhiều laptop mỏng nhẹ đời 2025 và 2026 dùng chip Ryzen AI 7 mà không kèm card rời, nên toàn bộ phần hình ảnh trông vào Radeon 860M. Đây là iGPU, tức nhân đồ họa nằm chung con chip với CPU và mượn RAM hệ thống làm bộ nhớ hình. Trong bài này, tôi gom thông số do AMD công bố cùng điểm 3DMark và FPS game mà Notebookcheck đo trên hơn 20 mẫu laptop, để trả lời rõ iGPU này mạnh tới đâu, chơi được game nào ở mức thiết lập nào và vì sao cùng một chip mà điểm số lệch nhau xa.

Radeon 860M là iGPU RDNA 3.5 nằm trong chip Ryzen AI nào

Theo trang thông số Ryzen AI 7 350 của AMD, Radeon 860M có 8 nhân đồ họa (Compute Unit, viết tắt CU), xung nhịp tối đa 3.000 MHz. Thông cáo ra mắt dòng Ryzen AI 300 tại CES 2025 của AMD xác nhận nhóm chip này dùng kiến trúc đồ họa RDNA 3.5. Notebookcheck quy đổi 8 CU thành 512 bộ xử lý đổ bóng và xếp 860M là phiên bản kế nhiệm trực tiếp của Radeon 760M đời Phoenix. Nói ngắn gọn, đây là iGPU tầm trung của AMD, đứng trên Radeon 840M trong cùng thế hệ.

Radeon 860M nằm trong chip Ryzen AI 7 350 và Ryzen AI 7 450 trên laptop mỏng nhẹ

Các mã chip mang Radeon 860M mà tôi kiểm được trên trang AMD gồm Ryzen AI 7 350 ra mắt ngày 18/2/2025, bản doanh nghiệp Ryzen AI 7 PRO 350, và Ryzen AI 7 450 ra mắt ngày 5/1/2026 với xung đồ họa nâng lên 3.100 MHz. Cả ba đều có CPU 8 nhân 16 luồng, NPU 50 TOPS, công suất mặc định 28 W và dải cấu hình cTDP từ 15 đến 54 W. Ryzen AI 5 340 nghe gần giống nhưng đi kèm Radeon 840M chỉ 4 CU, xung 2.900 MHz, nên khi đọc cấu hình laptop cần soát đúng mã chip.

Phần CPU của Ryzen AI 7 350 gồm nhân Zen 5 xung tối đa 5,0 GHz và nhân Zen 5c tối đa 3,5 GHz, tổng bộ nhớ đệm 24 MB. Khi cần so khối xử lý trung tâm của chip này với đối thủ Intel cùng tầm, bài Core Ultra 7 255H hay Ryzen AI 7 350 - Bạn nên chọn chip nào? đã đặt hai nền tảng cạnh nhau. Ở đây tôi chỉ tập trung vào khối đồ họa, vì đó là phần quyết định laptop chơi game nhẹ hay dựng video có mượt hay không.

Điểm 3DMark của 860M dao động rộng giữa các mẫu laptop

3DMark là bộ đo đồ họa tổng hợp của UL, trong đó Fire Strike chạy trên DirectX 11, Time Spy chạy trên DirectX 12, còn Steel Nomad Light là bài thử ra đời sau. Theo trang tổng hợp Radeon 860M của Notebookcheck, điểm 3DMark Time Spy Graphics trung bình 2.446, mẫu thấp đạt 1.656 và mẫu cao đạt 2.987 sau 23 lượt đo. Fire Strike Graphics trung bình 6.763 điểm, trải từ 4.376 đến 7.935. Steel Nomad Light đạt trung bình 2.294 điểm.

Điểm 3DMark Time Spy và Fire Strike của Radeon 860M trên các mẫu laptop

Biên độ giữa mẫu thấp và mẫu cao lên tới khoảng 80% dù cùng một iGPU. Trong bảng chi tiết, hai mẫu đạt 2.983 và 2.987 điểm Time Spy Graphics được ghi mức công suất 65 W / 65 W và 85 W / 70 W, tức laptop cho chip dùng nhiều điện trong thời gian dài. Ở chiều ngược lại, mẫu đạt 1.656 điểm vẫn được cấp 50 W / 40 W, còn một mẫu chỉ 35 W / 25 W lại đạt 2.307 điểm. Như vậy công suất không giải thích hết chênh lệch.

Từ bảng đo đó tôi rút ra hai điều. Thứ nhất, công suất là điều kiện cần, vì GPU tích hợp chia chung ngân sách điện với CPU. Thứ hai, công suất cao vẫn chưa đủ nếu RAM chạy chậm, chạy một kênh, hoặc hệ thống tản nhiệt không duy trì được xung nhịp lâu. Vì vậy, khi đã chốt được mẫu laptop, điểm 3DMark trong bài đánh giá riêng của mẫu đó có giá trị hơn con số trung bình. Kết quả Fire Strike cũng đi cùng xu hướng, nên chỉ cần một bài thử là đủ thấy laptop đang mạnh hay yếu so với mặt bằng chung.

Đặt 860M cạnh 840M, 760M và 780M để thấy đúng vị trí

Để biết Radeon 860M đứng ở đâu, tôi đặt nó cạnh ba iGPU AMD hay gặp trên laptop: 840M cùng thế hệ, 760M là bản tiền nhiệm cùng 8 CU, và 780M 12 CU của dòng Ryzen 7040, 8040. Số trong bảng là điểm 3DMark trung bình do Notebookcheck tổng hợp lúc tôi tra cứu đầu tháng 11/2026, nên có thể nhích nhẹ khi trang này cập nhật thêm mẫu đo.

iGPU Kiến trúc Số CU Time Spy Graphics (điểm) Fire Strike Graphics (điểm)
Radeon 840M RDNA 3.5 4 1.477 4.613
Radeon 760M RDNA 3 8 2.260 6.481
Radeon 860M RDNA 3.5 8 2.446 6.763
Radeon 780M RDNA 3 12 2.659 7.618

So với 760M, điểm 3DMark Time Spy của 860M nhỉnh khoảng 8% và Fire Strike khoảng 4%, hợp lý vì hai iGPU có cùng 8 CU, khác chủ yếu ở kiến trúc và xung nhịp. So với 840M, khoảng cách rõ hơn hẳn: Time Spy cao hơn khoảng 66%, Fire Strike cao hơn khoảng 47%, vì 840M chỉ có một nửa số CU. Ai đang phân vân giữa laptop Ryzen AI 5 340 và Ryzen AI 7 350 nên tính cả chênh lệch đồ họa này, không chỉ nhìn số nhân CPU.

Điểm bất ngờ là 780M đời trước vẫn nhỉnh hơn 860M khoảng 9% ở Time Spy và 13% ở Fire Strike. Lý do nằm ở số CU: 780M có 12 CU, nhiều hơn 860M tới 4 CU, nên kiến trúc mới chưa đủ bù phần thiếu hụt. Nếu mục tiêu chính là chơi game bằng đồ họa tích hợp, laptop dùng 780M không hề kém laptop Ryzen AI 7 350, đổi lại 860M đi cùng NPU 50 TOPS cho các tác vụ AI chạy cục bộ và nền tảng ra mắt muộn hơn.

Mức FPS game thực tế của Radeon 860M ở độ phân giải 1080p

Điểm 3DMark chỉ là chỉ dấu, còn FPS khi chơi mới quyết định trải nghiệm. Notebookcheck tổng hợp kết quả nhiều tựa game trên các laptop dùng 860M, tôi lọc ra những tựa hay gặp và giữ đúng mức thiết lập ở độ phân giải 1080p. Ngưỡng tôi dùng để đánh giá là 30 FPS cho game nhập vai, phiêu lưu, và 60 FPS cho game đua xe hay bắn súng cần phản xạ nhanh.

Tựa game (1080p) Thiết lập thấp (FPS) Thiết lập trung bình (FPS) Thiết lập cao (FPS)
Cyberpunk 2077 35 27 20
Baldur's Gate 3 31 25 19
Call of Duty Black Ops 7 37 32 23
F1 25 60 46 35
Ghost of Tsushima 33,5 26,4 22,4

Với game AAA như Cyberpunk 2077 hay Baldur's Gate 3, 860M chỉ vượt 30 FPS ở mức Low, lên Medium là rơi xuống 25 đến 27 FPS. F1 25 chạm 60 FPS ở thiết lập thấp, đủ cho một chặng đua mượt nếu chấp nhận hình ảnh giản lược. Call of Duty Black Ops 7 đạt 37 FPS ở preset Minimum, chơi được nhưng chưa hợp với người cần phản xạ nhanh trong chế độ nhiều người. Ở thiết lập cao, chỉ F1 25 còn giữ trên 30 FPS.

Game nhẹ và game eSport mới là nơi iGPU này thoải mái. Theo cùng nguồn Notebookcheck, Dota 2 đạt khoảng 81 FPS ở 1080p thiết lập cao và 72 FPS ở mức ultra, GTA V đạt khoảng 61 FPS ở 1080p thiết lập cao. Với game nặng, tôi khuyên bật FSR, công nghệ của AMD kết xuất khung hình ở độ phân giải thấp hơn rồi phóng lên, hoặc hạ độ phân giải để giữ khung hình ổn định, thay vì cố đẩy thiết lập đồ họa.

Bộ nhớ hệ thống quyết định bao nhiêu phần sức mạnh của 860M

Radeon 860M không có bộ nhớ đồ họa riêng mà dùng chung RAM với CPU, nên tốc độ RAM gần như chính là băng thông của GPU. Trang AMD ghi Ryzen AI 7 350 hỗ trợ 2 kênh bộ nhớ với tốc độ tối đa LPDDR5X-8000 hoặc DDR5-5600, còn Ryzen AI 7 450 nâng lên LPDDR5X-8533. Hai kênh tương ứng bus 128-bit, từ đó tính được băng thông lý thuyết của từng cấu hình RAM như bảng dưới.

Cấu hình RAM Tốc độ (MT/s) Độ rộng bus Băng thông lý thuyết (GB/s)
LPDDR5X-8533 hai kênh (Ryzen AI 7 450) 8.533 128-bit 136,5
LPDDR5X-8000 hai kênh 8.000 128-bit 128
DDR5-5600 hai kênh 5.600 128-bit 89,6
DDR5-5600 một kênh (một thanh RAM) 5.600 64-bit 44,8

Khoảng cách giữa LPDDR5X-8000 và DDR5-5600 hai kênh là khoảng 43% băng thông, đủ để cùng một chip cho FPS khác nhau. Trường hợp đáng lo là laptop dùng RAM rời mà chỉ lắp một thanh: băng thông còn một nửa và iGPU bị bó chặt ngay từ đầu. Cách tự tính băng thông theo bus, tốc độ và dấu hiệu laptop chạy một kênh, tôi đã trình bày trong bài RAM kênh đôi là gì - Cách tính băng thông và nhận biết laptop chạy lệch kênh.

Dung lượng RAM cũng quan trọng, vì một phần bộ nhớ được dành cho đồ họa. Với laptop 16 GB, Windows, trình duyệt và game cùng chia nhau bộ nhớ, nên game nặng dễ phải nạp lại dữ liệu từ SSD. Tôi ưu tiên 32 GB nếu laptop hàn RAM trên bo mạch và chủ máy định chơi game hay dựng video, còn 16 GB vẫn đáp ứng tốt văn phòng, học tập. Trong bảng đo của Notebookcheck, nhiều mẫu điểm cao dùng 32 GB, nhưng cũng có mẫu 16 GB đạt 2.638 điểm Time Spy Graphics, nên dung lượng không tự quyết định điểm số.

Công việc đồ họa nhẹ và giới hạn phần cứng của Radeon 860M

Ngoài game, Radeon 860M gánh phần lớn việc hiển thị và xử lý video hằng ngày. Theo Notebookcheck, iGPU này hỗ trợ giải mã và mã hóa phần cứng AVC, HEVC, VP9 và AV1, xuất tối đa 4 màn hình cùng lúc, độ phân giải tới 8K 60 Hz qua HDMI 2.1 hoặc DisplayPort 2.1 tùy cổng laptop trang bị. Nhờ khối mã hóa AV1, việc xuất video ngắn hay họp trực tuyến kèm chia sẻ màn hình không dồn tải lên CPU.

Radeon 860M xử lý video AV1 và xuất nhiều màn hình trên laptop văn phòng

Với chỉnh ảnh, dựng video 1080p ngắn hoặc làm đồ họa 2D, 860M đáp ứng khi dự án gọn và ít hiệu ứng. Dự án 4K nhiều lớp màu, mô hình 3D lớn hay kết xuất Blender kéo dài là lúc thiếu bộ nhớ đồ họa riêng bộc lộ rõ, khi đó laptop có GPU rời là phương án hợp lý hơn. Mức điểm 3DMark trung bình khoảng 2.446 ở Time Spy và 6.763 ở Fire Strike cũng cho thấy 860M chỉ ngang nhóm card rời phổ thông đời cũ, chưa phải công cụ cho công việc 3D chuyên sâu.

Một số giới hạn phần cứng cũng cần biết trước khi chọn laptop. 860M không giải mã phần cứng chuẩn VVC (H.266), khác với iGPU trên chip Intel Lunar Lake. Ray tracing có hỗ trợ qua DirectX 12 Ultimate, nhưng khi Cyberpunk 2077 thiết lập cao chưa bật tia đã chỉ còn 20 FPS, bật thêm ray tracing gần như không có giá trị thực tế. Cuối cùng, hiệu năng phụ thuộc nhiều vào cách hãng laptop đặt công suất và tản nhiệt, nên cùng tên chip vẫn cần xem bài đo của đúng mẫu đó.

Câu hỏi thường gặp (FAQ)

Radeon 860M tương đương card đồ họa rời nào?

Trong bảng so sánh Time Spy Graphics của Notebookcheck, mức trung bình 2.446 điểm của 860M nằm giữa GeForce GTX 1050 Ti Mobile (2.309 điểm) và GeForce MX550 (2.472 điểm). RTX 3050 4GB Laptop đạt khoảng 4.500 điểm, khoảng 1,8 lần, nên 860M chưa thay được card rời chơi game.

Radeon 860M trong Ryzen AI 7 450 có mạnh hơn bản trong Ryzen AI 7 350 không?

Hai bản cùng 8 CU, khác ở xung đồ họa 3.100 MHz so với 3.000 MHz và hỗ trợ RAM LPDDR5X-8533. Các mẫu Ryzen AI 7 450 và bản PRO mà Notebookcheck đo có điểm 3DMark Time Spy Graphics từ 2.355 đến 2.812, vẫn nằm trong dải của Ryzen AI 7 350, nên khác biệt không đủ để đổi mức thiết lập game.

Có nên bật chế độ hiệu năng cao khi chơi game bằng 860M?

Có, và nên cắm sạc. Chip cho phép hãng đặt công suất trong dải 15 đến 54 W, chế độ tiết kiệm điện thường giữ mức thấp nên iGPU không đạt xung nhịp tối đa. Chế độ hiệu năng cao cho phép chip dùng nhiều điện hơn, đổi lại quạt quay nhanh và pin giảm nhanh.

Laptop chỉ lắp một thanh RAM có làm 860M yếu đi không?

Có. Một thanh DDR5-5600 chỉ chạy một kênh 64-bit, băng thông lý thuyết còn 44,8 GB/s, bằng một nửa cấu hình hai kênh. Với laptop còn khe trống, lắp thêm thanh RAM cùng dung lượng và tốc độ là cách cải thiện đồ họa rẻ hơn đổi máy.

0 phản hồi cho “Radeon 860M mạnh cỡ nào - Điểm 3DMark và FPS game thực tế trên laptop”

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *