FPS Cyberpunk trên Arc B390 - Đồ họa tích hợp chơi 1080p được bao nhiêu

FPS Cyberpunk 2077 trên Arc B390 đạt trung bình 52,85 ở 1080p High và 44,8 ở Ultra khi chưa bật nâng cấp hình ảnh. Bật XeSS Quality ở Ultra, một laptop Core Ultra X7 358H tăng từ khoảng 45 lên 63 FPS.

Arc B390 là đồ họa tích hợp (iGPU, khối xử lý hình ảnh nằm chung chip với CPU) trên các mẫu Core Ultra X7 và X9 thế hệ Panther Lake. Theo dữ liệu Notebookcheck, FPS Cyberpunk 2077 trên iGPU này…

FPS Cyberpunk trên Arc B390 - Đồ họa tích hợp chơi 1080p được bao nhiêu

Arc B390 là đồ họa tích hợp (iGPU, khối xử lý hình ảnh nằm chung chip với CPU) trên các mẫu Core Ultra X7 và X9 thế hệ Panther Lake. Theo dữ liệu Notebookcheck, FPS Cyberpunk 2077 trên iGPU này đạt trung bình 52,85 khung hình mỗi giây ở 1080p High và 44,8 ở Ultra khi chưa bật công nghệ nâng cấp hình ảnh. XeSS là thuật toán của Intel dựng hình ở độ phân giải thấp hơn rồi phóng lên cho nét để tăng FPS. Tôi tổng hợp số đo theo thiết lập, mức tăng khi bật XeSS, câu trả lời Cyberpunk nặng bao nhiêu GB và cách chọn đúng laptop.

Arc B390 trong Panther Lake mang gì tới khi chơi Cyberpunk 2077

Trang thông số của Intel ghi Arc B390 có 12 Xe-core, xung nhịp đồ họa tối đa 2,5 GHz và năng lực AI 122 TOPS INT8. Notebookcheck bổ sung rằng iGPU này có 12 nhân dò tia (ray tracing), 16 MB bộ nhớ đệm L2 và được TSMC sản xuất trên tiến trình N3E. Với một tựa game nặng về ánh sáng, mật độ vật thể và đám đông như Cyberpunk 2077, số Xe-core quyết định phần lớn FPS Cyberpunk, còn bộ đệm L2 lớn giúp giảm số lần GPU phải truy xuất RAM hệ thống, qua đó duy trì hiệu năng ổn định hơn.

Laptop mỏng chạy Cyberpunk 2077 bằng đồ họa tích hợp Arc B390 của Panther Lake

Điểm khác biệt lớn khi chơi Cyberpunk trên iGPU là bộ nhớ. Arc B390 không có VRAM riêng mà dùng chung RAM hệ thống qua bộ điều khiển hai kênh. Intel công bố Core Ultra X7 368H hỗ trợ tối đa 96 GB LPDDR5X tốc độ 9600 MT/s, còn Notebookcheck ghi thêm phương án DDR5-7200 dung lượng tới 128 GB. Băng thông RAM vì thế đóng vai trò tương đương bộ nhớ đồ họa trên card rời, ảnh hưởng trực tiếp tới khả năng giữ FPS Cyberpunk ổn định khi lái xe nhanh qua Night City.

Phần CPU đi kèm cũng đủ mạnh để không kìm hãm GPU. Theo Notebookcheck, Core Ultra X9 388H có 16 nhân 16 luồng, gồm 4 nhân P, 8 nhân E và 4 nhân E tiết kiệm điện, công suất cơ bản 25 W và tối đa 80 W. Tôi đánh giá cấu trúc này hợp lý cho laptop mỏng muốn chơi Cyberpunk ở 1080p, vì tại độ phân giải này game phụ thuộc GPU nhiều hơn CPU.

FPS Cyberpunk trên Arc B390 ở từng mức thiết lập 1080p

Notebookcheck chạy Cyberpunk 2077 ở 1920x1080 với các preset Low, Medium, High, Ultra và tắt FSR, tức hình ảnh được kết xuất ở độ phân giải gốc. Giá trị trung bình trong cơ sở dữ liệu của trang cho thấy FPS Cyberpunk trên Arc B390 đạt 76,1 ở Low, 62,3 ở Medium, 52,85 ở High và 44,8 ở Ultra. Lên 2560x1440 Ultra, con số giảm còn 26,5. Bảng dưới đặt B390 cạnh Arc B370 cùng thế hệ, RTX 4050 Laptop và ba iGPU đời trước để dễ hình dung mức chênh lệch hiệu năng.

GPU 1080p Low (FPS) 1080p Medium (FPS) 1080p High (FPS) 1080p Ultra (FPS) 1440p Ultra (FPS)
Intel Arc B390 (12 Xe3) 76,1 62,3 52,85 44,8 26,5
Intel Arc B370 (10 Xe3) 72,7 57,7 49,6 43,5 22,8
NVIDIA GeForce RTX 4050 Laptop 84,1 70,5 59,3 50,8 30,8
Intel Arc 140V 43,9 37,1 31,75 26,9 13,9
AMD Radeon 890M 47,75 37,9 28,9 25,45 Chưa có số đo
Intel Arc 140T 37,3 30,8 26,65 24 15,8

Ở preset High, 52,85 khung hình mỗi giây là mức chơi trơn tru cho nhiệm vụ cốt truyện và khám phá thành phố. Tôi coi đây là điểm khởi đầu hợp lý, vì Ultra chỉ thêm chi tiết bóng đổ và mật độ đám đông nhưng làm FPS Cyberpunk tụt khoảng 8 khung hình. Mức chênh lệch giữa B390 và B370 chỉ từ 1,3 đến 4,6 FPS ở 1080p, nhỏ hơn mức chênh hai Xe-core gợi ý. Tôi cho rằng một phần nguyên nhân nằm ở băng thông bộ nhớ dùng chung, yếu tố giới hạn cả hai iGPU gần như nhau.

Con số trung bình cũng che bớt độ dao động. Trong bài thử game đầu tiên của Notebookcheck với một laptop dùng Core Ultra X9 388H, FPS Cyberpunk ở 1080p Ultra đạt trung bình 44,8, mức đáy 36,8 và mức đỉnh 57,93. Khoảng chênh hơn 20 khung hình nghĩa là có những cảnh nặng chậm hơn rõ so với con số trung bình. Muốn duy trì khung hình ổn định hơn, tôi khuyên hạ xuống High hoặc kích hoạt XeSS thay vì giữ Ultra ở độ phân giải gốc.

Bật XeSS giúp Cyberpunk 2077 trên Arc B390 tăng bao nhiêu khung hình

XeSS (Xe Super Sampling) của Intel dựng khung hình ở độ phân giải thấp rồi dùng thuật toán học máy phóng lên độ phân giải màn hình. Notebookcheck thử một laptop văn phòng 16 inch dùng Core Ultra X7 358H và ghi nhận FPS Cyberpunk ở 1080p Ultra tăng từ khoảng 45 lên 63 khi bật XeSS chế độ Quality. Mức tăng khoảng 40% đưa game từ ngưỡng tạm chơi sang ngưỡng mượt mà.

Menu thiết lập XeSS và preset đồ họa của Cyberpunk 2077 trên laptop Arc B390

Một bài thử khác của Notebookcheck dùng laptop mẫu trang bị Core Ultra X9 388H và 64 GB LPDDR5X-9600, đặt Ultra kèm XeSS Balanced, tắt tạo khung hình và khóa 60 FPS. Toàn hệ thống tiêu thụ khoảng 55,7 W khi đo tại ổ cắm. Kết quả cho thấy chơi Cyberpunk ở Ultra với XeSS vẫn nằm trong tầm điện năng của một laptop mỏng. Bài thử này không công bố FPS trung bình nên tôi chỉ dùng để tham khảo mức điện.

Cấu hình thiết lập tôi ưu tiên cho Arc B390 là chọn preset High, bật XeSS Quality, tắt ray tracing, rồi mới cân nhắc nâng chất lượng kết cấu nếu RAM còn dư. Chế độ Balanced hoặc Performance của XeSS cho thêm khung hình nhưng thường làm chữ trên biển hiệu và tóc nhân vật kém sắc nét hơn. Với màn hình 2,8K hoặc 3K, tôi vẫn đặt game ở 1080p kết hợp XeSS thay vì dựng gốc 1440p, vì FPS Cyberpunk gốc ở 1440p Ultra chỉ còn 26,5.

Arc B390 so với RTX 4050 Laptop và các iGPU đời trước

Ở 1080p Ultra, RTX 4050 Laptop đạt trung bình 50,8 FPS theo Notebookcheck, nhỉnh hơn Arc B390 khoảng 6 khung hình, còn ở High là 59,3 so với 52,85. Mức chênh lệch này hẹp hơn so với 3DMark Time Spy, nơi RTX 4050 Laptop đạt 8.125 điểm còn B390 đạt 6.627 điểm. Trong bài so Dell XPS 14 bản 2026 dùng Arc B390 với một laptop 14 inch dùng RTX 4050, Notebookcheck ghi FPS Cyberpunk của XPS 14 đạt 40,9 ở 1080p Ultra, cao hơn mức 35,8 của laptop kia.

Biểu đồ FPS Cyberpunk 1080p của Arc B390, Arc 140V, Arc 140T và RTX 4050 Laptop

So với iGPU đời trước, bước tiến rõ hơn nhiều. Ở 1080p Ultra, FPS Cyberpunk của Arc 140V là 26,9, Radeon 890M đạt 25,45 FPS và Arc 140T đạt 24 FPS, tức Arc B390 nhanh hơn từ 67% đến 87%. Kết quả này đi cùng hướng với công bố của Intel trong bài Đồ họa tích hợp Intel Arc B390 mạnh hơn đối thủ AMD tới 73%, dù mức chênh thực tế thay đổi theo từng game và phương pháp đo. Radeon 8060S trên Ryzen AI Max+ thuộc nhóm hiệu năng khác, đạt 87,3 FPS ở Ultra.

Điểm yếu nằm ở ray tracing. Notebookcheck đo Dell XPS 14 bản 2026 ở 1080p Ray Tracing Ultra, không bật nâng cấp hình ảnh, được 16,1 FPS, trong khi RTX 4050 Laptop trung bình đạt 21,3 FPS. Cả hai đều chưa đủ để chơi Cyberpunk với dò tia, nhưng RTX 4050 có 6 GB VRAM GDDR6 riêng nên không phải san sẻ RAM hệ thống, một ưu thế rõ ở tác vụ dò tia. Vì sao cùng GPU mà B390 đạt 44,8 FPS trên laptop này và 40,9 FPS trên XPS 14 được phân tích trong bài FPS game laptop - Vì sao cùng GPU mà hiệu năng chơi game vẫn chênh lệch.

RAM, ổ SSD và dung lượng cài đặt Cyberpunk 2077 cần chuẩn bị

Câu hỏi Cyberpunk nặng bao nhiêu GB có câu trả lời chính thức từ trang hỗ trợ của CD PROJEKT RED. Với bản cập nhật 2.0 và gói mở rộng Phantom Liberty, game yêu cầu 70 GB trống trên SSD ở mức tối thiểu và mức đề nghị, còn mức Ultra yêu cầu 70 GB trên ổ NVMe. Từ thay đổi tháng 9/2023, game không còn hỗ trợ ổ cứng HDD, nên SSD là cấu hình bắt buộc. Như vậy Cyberpunk nặng bao nhiêu GB không chỉ là con số dung lượng mà còn kèm điều kiện về loại ổ.

Mức cấu hình Thiết lập mục tiêu RAM VRAM Lưu trữ
Tối thiểu Low, 1080p, 30 FPS 12 GB 6 GB 70 GB SSD
Đề nghị High, 1080p, 60 FPS 16 GB 8 GB 70 GB SSD
Ultra Ultra, 2160p, 60 FPS 20 GB 12 GB 70 GB NVMe
Ray tracing tối thiểu RT Low, 1080p, 30 FPS 16 GB 8 GB 70 GB SSD

Bên cạnh câu hỏi Cyberpunk nặng bao nhiêu GB, cột VRAM trong bảng cần đọc khác đi với laptop Arc B390, vì iGPU lấy bộ nhớ đồ họa từ chính RAM hệ thống. CD PROJEKT RED đề nghị 16 GB RAM cộng 8 GB VRAM cho mức High 1080p, nên tôi coi 32 GB là dung lượng an toàn khi chơi Cyberpunk trên iGPU, còn bản 16 GB chỉ hợp với preset thấp và ít ứng dụng nền. RAM LPDDR5X trên laptop Panther Lake thường hàn trên bo mạch, nên cần chọn phiên bản đủ dung lượng ngay từ đầu.

Khi tính Cyberpunk nặng bao nhiêu GB để chọn ổ, tôi cộng thêm phần trống cho bản vá, tệp lưu và bộ đệm shader của driver. Với ổ 512 GB đã cài Windows và ứng dụng văn phòng, 70 GB cho một tựa game vẫn vừa, nhưng chơi Cyberpunk cùng hai, ba game AAA khác sẽ nhanh chóng chạm giới hạn. Ổ 1 TB đáp ứng thoải mái hơn.

Công suất tiêu thụ và cách chọn đúng laptop có Arc B390

Ưu thế lớn của Arc B390 là hiệu năng trên mỗi watt. Notebookcheck ghi nhận Dell XPS 14 bản 2026 tiêu thụ khoảng 52 W khi chạy Cyberpunk 2077, trong khi một laptop 14 inch dùng RTX 4050 cần khoảng 95 W, dù FPS của laptop RTX 4050 cao hơn khoảng 20%. Một laptop văn phòng 16 inch dùng Core Ultra X7 358H đo được trung bình 60,4 W khi chơi Cyberpunk qua màn hình ngoài. Tôi đánh giá mức điện thấp hơn gần một nửa là lý do chính để chọn iGPU này thay cho card rời trên laptop mỏng.

Mã chip Đồ họa tích hợp Số Xe3-core Công suất cơ bản / tối đa
Core Ultra X9 388H Arc B390 12 25 W / 80 W
Core Ultra X7 368H Arc B390 12 25 W / 80 W
Core Ultra X7 358H Arc B390 12 25 W / 80 W
Core Ultra 7 356H Intel Graphics 4 25 W / 80 W

Cạm bẫy hay gặp là tên chip na ná nhau. Core Ultra X7 358H mang Arc B390 với 12 Xe3-core, còn Core Ultra 7 356H cùng thế hệ chỉ có Intel Graphics 4 Xe3-core theo Notebookcheck. Samsung Galaxy Book6 Pro 16 inch (2026) là ví dụ, cùng một dòng nhưng có bản Core Ultra X7 358H dùng Arc B390 và bản Core Ultra 7 356H dùng Intel Graphics. Với bản 4 Xe-core, FPS Cyberpunk trong bài này không còn áp dụng. Bài Intel lặng lẽ thêm 378H cho Panther Lake, khác 368H ở phân khúc cho thấy cả mã 378H mới bổ sung cũng dùng Arc B390 12 Xe-core.

Thông tin cấu hình trên trang sản phẩm cần đọc kỹ ba dòng, gồm tên chip có tiền tố X, GPU là Arc B390 và RAM LPDDR5X đủ 32 GB. Dell XPS 14 bản 2026 dùng Core Ultra X7 358H, 32 GB RAM và SSD 1 TB là ví dụ đáp ứng đủ ba tiêu chí, kể cả khi đã tính Cyberpunk nặng bao nhiêu GB. Tôi không khuyên chọn laptop Arc B390 nếu mục tiêu là ray tracing hay 1440p gốc. Với nhu cầu chơi Cyberpunk ở 1080p High kèm XeSS và ưu tiên tính di động trên một laptop mỏng tiêu thụ khoảng 52 đến 60 W, đây là nền tảng hợp lý.

Câu hỏi thường gặp (FAQ)

Arc B390 chơi Cyberpunk 2077 ở 1080p được bao nhiêu FPS?

Theo giá trị trung bình của Notebookcheck khi tắt nâng cấp hình ảnh, FPS Cyberpunk trên Arc B390 đạt 76,1 ở Low, 62,3 ở Medium, 52,85 ở High và 44,8 ở Ultra. Khi bật XeSS Quality ở Ultra, một laptop dùng Core Ultra X7 358H tăng từ khoảng 45 lên 63 FPS.

Cyberpunk nặng bao nhiêu GB và có cài được trên ổ HDD không?

CD PROJEKT RED yêu cầu 70 GB trống cho cả bản gốc lẫn Phantom Liberty, trên SSD ở mức tối thiểu và đề nghị, trên NVMe ở mức Ultra. HDD không còn được hỗ trợ từ tháng 9/2023, nên laptop cần SSD và nên chừa thêm chỗ cho bản vá.

Laptop Arc B390 có cần 32 GB RAM để chơi game nặng không?

Arc B390 dùng RAM hệ thống làm bộ nhớ đồ họa. Yêu cầu đề nghị của Cyberpunk 2077 là 16 GB RAM và 8 GB VRAM cho 1080p High, nên 32 GB cho khoảng dư hợp lý. Với bản 16 GB, phần RAM chia cho đồ họa và hệ thống sẽ chật hơn, cần hạ thiết lập và đóng ứng dụng nền.

Arc B390 có thay được RTX 4050 Laptop khi chơi game không?

Ở 1080p Ultra, RTX 4050 Laptop vẫn hơn FPS Cyberpunk của Arc B390 khoảng 6 khung hình và vượt rõ khi bật ray tracing, 21,3 so với 16,1 FPS. Bù lại, Arc B390 trên Dell XPS 14 bản 2026 tiêu thụ khoảng 52 W, so với 95 W của laptop RTX 4050 trong bài đo của Notebookcheck. Với game 1080p kèm XeSS, iGPU này đủ đáp ứng.

0 phản hồi cho “FPS Cyberpunk trên Arc B390 - Đồ họa tích hợp chơi 1080p được bao nhiêu”

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Tên và nội dung bình luận hiển thị công khai; email không hiển thị công khai. Xem Chính sách bảo mật.