ThinkPad T16 Gen 4 hay Dell PC16250 - Laptop nào êm mát hơn khi chạy tải dài?

Dell PC16250 có lợi thế về nhiệt khi tải dài so với ThinkPad T16 Gen 4, vì Core 7 150U có công suất nền 15W, còn chip Core Ultra dòng H ở mức 28W. Hai mẫu chưa có số đo độ ồn độc lập.

ThinkPad T16 Gen 4 và Dell PC16250 cùng là laptop doanh nghiệp 16 inch nhưng khác rõ ở công suất chip. Bản Lenovo dùng Core Ultra dòng H với mức công suất nền 28W, bản Dell dùng Core 7 150U…

ThinkPad T16 Gen 4 hay Dell PC16250 - Laptop nào êm mát hơn khi chạy tải dài?

ThinkPad T16 Gen 4 và Dell PC16250 cùng là laptop doanh nghiệp 16 inch nhưng khác rõ ở công suất chip. Bản Lenovo dùng Core Ultra dòng H với mức công suất nền 28W, bản Dell dùng Core 7 150U với mức nền 15W. Công suất nền là lượng điện chip được thiết kế để tiêu thụ liên tục, mức này càng cao thì quạt càng phải làm việc nhiều khi tải kéo dài. Tôi chưa tìm thấy phép đo độ ồn độc lập trên đúng hai cấu hình này, nên bài dựa vào thông số hãng, tài liệu hướng dẫn và công cụ làm mát để giúp chọn một chiếc laptop êm mát hợp nhu cầu.

Hai laptop doanh nghiệp 16 inch khác nhau ở chip và thân máy

Ở thời điểm viết bài, ThinkPad T16 Gen 4 có ba cấu hình đang bán, cùng SSD 512GB và màn hình WUXGA 1920 x 1200. Phiên bản Core Ultra 5 225H đi với RAM 24GB, giá 35,5 triệu đồng. Bản Core Ultra 7 255H có hai mức RAM 16GB và 32GB, giá lần lượt 36,9 triệu và 39,8 triệu đồng. Dell PC16250 chỉ có một cấu hình Core 7 150U, RAM 16GB, SSD 512GB và màn hình FHD+ cảm ứng, giá 21,5 triệu đồng. Mức chênh lệch từ 14 triệu đồng trở lên phản ánh khác biệt về dòng chip nhiều hơn khác biệt về kích thước.

Lenovo ThinkPad T16 Gen 4 bản 16 inch dùng chip Core Ultra dòng H

Theo Lenovo PSREF, ThinkPad T16 Gen 4 có hai cổng Thunderbolt 4, hai cổng USB-A, HDMI 2.1 và RJ45. Dell PC16250 có một cổng Thunderbolt 4, một cổng USB-C 10Gbps, hai cổng USB-A, HDMI 2.1 và RJ45 theo trang thông số Dell Pro 16 PC16250 của Dell. Với người cần cắm dock, màn hình ngoài và mạng dây cùng lúc, số cổng tốc độ cao ảnh hưởng tới cách bố trí bàn làm việc, nhưng không quyết định độ ồn. Yếu tố chi phối tiếng quạt là chip, giới hạn công suất và cách hãng cấu hình hệ thống làm mát.

Tôi chia bài theo trình tự một người mua nên xem xét: công suất chip, thân máy, công cụ chỉnh nhiệt, rồi tới từng cấu hình cụ thể. Mục tiêu là trả lời câu hỏi chiếc nào là laptop êm mát hơn khi chạy tải dài, chẳng hạn xuất báo cáo, biên dịch mã hay họp trực tuyến hàng giờ liền. Điểm hiệu năng trong bài là trung vị do Notebookcheck tổng hợp từ nhiều laptop dùng cùng chip, không phải số đo trên chính hai chiếc ThinkPad T16 Gen 4 và Dell PC16250.

Công suất chip H 28W và chip U 15W quyết định lượng nhiệt

Theo Notebookcheck, Core Ultra 5 225H và Core Ultra 7 255H cùng có mức công suất nền PL1 28W và mức tăng tốc ngắn hạn PL2 tối đa 115W. Core 7 150U của Dell PC16250 dừng ở PL1 15W và PL2 55W. PL1 là mức chip được phép duy trì lâu dài, còn PL2 là mức vọt lên trong khoảng thời gian ngắn đầu một tác vụ nặng. Hai giá trị này là khung Intel cho phép, nhà sản xuất laptop tự đặt giới hạn thực tế theo năng lực tản nhiệt của thân máy.

Thông số chip Core Ultra 5 225H Core Ultra 7 255H Core 7 150U
Nhân / luồng 14 / 14 16 / 16 10 / 12
Công suất nền PL1 28W 28W 15W
Công suất tăng tốc PL2 115W 115W 55W
Nhiệt độ tối đa của chip 110°C 110°C 100°C
Cinebench R23 đa nhân (trung vị) 14.629,5 điểm 17.845 điểm 8.883 điểm
Cinebench R23 đơn nhân (trung vị) 1.969 điểm 2.061 điểm 1.875,5 điểm

Với tải đa nhân kéo dài, trung vị Cinebench R23 của 225H đạt 14.629,5 điểm và của 255H đạt 17.845 điểm, lần lượt cao hơn khoảng 1,6 lần và 2 lần so với 8.883 điểm của 150U. Phần hiệu năng thêm đó đến từ số nhân nhiều hơn và hạn mức điện năng cao hơn, đồng nghĩa lượng nhiệt cần thải ra cũng lớn hơn. Ở tác vụ đơn nhân, mức chênh lệch thu hẹp đáng kể, 1.969 điểm so với 1.875,5 điểm, nên soạn thảo hay duyệt web gần như không tạo khác biệt về cảm nhận tốc độ.

Từ đây có thể rút ra một nhận định thận trọng. Khi cả hai cùng xử lý công việc nhẹ, chip H thường không cần chạy hết hạn mức, nên chênh lệch tiếng quạt có thể nhỏ. Khi tải nặng kéo dài nhiều phút, ThinkPad T16 Gen 4 được phép tiêu thụ điện gần gấp đôi Dell ở mức nền, nên quạt có xu hướng quay nhanh hơn để giữ hiệu năng. Bài CPU H, U và P khác gì: máy nào nóng, pin nào lâu? giải thích vì sao hậu tố H và U quyết định nhiệt lượng và thời lượng pin, hữu ích khi so các dòng chip khác ngoài hai mẫu này.

Thân máy, vật liệu và độ dày ảnh hưởng tới cảm giác nóng

Theo tài liệu thông số Lenovo PSREF, ThinkPad T16 Gen 4 bản Intel có kích thước 359,7 x 250,8 mm, dày 11,8 mm ở mép trước và 18,14 mm ở mép sau, chỗ dày tối đa 23,5 mm. Nắp và đáy đều dùng nhựa PC pha 20% sợi carbon. Dell công bố Dell PC16250 có kích thước 358 x 251,82 mm, dày 18,89 mm ở mép trước và 20,85 mm ở mép sau. Hai thân máy gần như cùng diện tích, nên khác biệt về khả năng tản nhiệt chủ yếu nằm ở thiết kế bên trong, phần mà thông số công khai không mô tả.

Thông số thân máy ThinkPad T16 Gen 4 (Intel) Dell Pro 16 PC16250
Kích thước (mm) 359,7 x 250,8 x 11,8 đến 18,14 358 x 251,82 x 18,89 đến 20,85
Vật liệu vỏ Nhựa PC pha 20% sợi carbon ở nắp và đáy Dell không nêu trong trang thông số
Trọng lượng Từ 1,76 kg đến 1,98 kg tùy pin và WWAN Từ 1,92 kg
Pin 52,5Wh hoặc 86Wh tùy SKU 3 cell 55Wh ở cấu hình Dell niêm yết
Màn hình WUXGA IPS 400 nit 45% NTSC hoặc 500 nit 100% sRGB tùy SKU FHD+ 1920 x 1200 cảm ứng
Công cụ chỉnh nhiệt Intelligent Cooling, Cool and Quiet on lap Dell Optimizer, mục Thermal Management

Cảm giác nóng ở chỗ kê tay và mặt đáy phụ thuộc vào cách nhiệt truyền qua vỏ, không chỉ vào nhiệt độ chip. Vật liệu nhựa pha sợi carbon dẫn nhiệt kém hơn kim loại, nên bề mặt thường ấm lên chậm hơn, nhưng tôi không có số đo nhiệt bề mặt trên đúng mẫu này để khẳng định mức chênh. Lenovo cũng ghi trong tài liệu hướng dẫn rằng tiếp xúc lâu với cơ thể, kể cả qua lớp vải, có thể gây khó chịu, nên đặt laptop trên bàn cứng vẫn là cách an toàn.

Pin và trọng lượng cũng gắn với thói quen sử dụng. ThinkPad có pin 52,5Wh hoặc 86Wh tùy SKU. Bản 86Wh cần bộ sạc 100W để sạc nhanh 80% trong một giờ, còn bản 52,5Wh hỗ trợ cả bộ sạc 65W theo PSREF. Dell PC16250 nặng từ 1,92 kg, sát mức 1,89 kg của ThinkPad bản pin 86Wh không có WWAN. Nếu thường đặt laptop trên đùi khi họp, khối lượng và nhiệt mặt đáy cần được cân nhắc ngang với điểm hiệu năng.

Công cụ chỉnh nhiệt riêng của Lenovo và Dell giúp giảm tiếng quạt

Tài liệu hướng dẫn chung cho ThinkPad T14 Gen 6 và T16 Gen 4 của Lenovo mô tả tính năng Intelligent Cooling với ba chế độ. Best power efficiency dành cho người muốn laptop êm mát và pin lâu, Balanced cân bằng hiệu năng với nhiệt độ và tiếng quạt, còn Best performance chấp nhận quạt to hơn, nhiệt cao hơn để đổi lấy hiệu năng. Có thể nhấn phím F8 hoặc vào mục Power mode trong cài đặt Windows để chuyển chế độ.

Dell Pro 16 PC16250 dùng chip Core 7 150U nhìn từ cạnh trái

Lenovo còn có tùy chọn Cool and Quiet on lap trong UEFI BIOS, mục Config rồi Power, giúp hạ nhiệt khi đặt laptop trên đùi. Tài liệu cũng khuyên cài trình điều khiển Intelligent Thermal Solution mới khi cài lại Windows, vì thiết lập làm mát mặc định có thể thay đổi. Phía Dell, ứng dụng Dell Optimizer có mục Thermal Management, trong đó chế độ Quiet được Dell hướng dẫn dùng khi muốn giảm tiếng quạt. Bài Dell Optimizer là gì - Cơ chế tối ưu pin và giới hạn phần cứng trình bày cách tải đúng phiên bản ứng dụng này trên Windows 11 trước khi chỉnh chế độ nhiệt.

Một bài hỗ trợ của Dell, cập nhật tháng 5/2026, ghi nhận Dell PC16250 cùng một số mẫu Dell Pro 14 và Pro 16 khác có thể phát tiếng quạt to rõ khi tải nặng. Bài này còn nêu trường hợp lưới ở nắp đáy chạm vào quạt, gây tiếng lạo xạo như quạt cọ vào vật bên trong. Dell hướng dẫn chạy bài chẩn đoán ePSA để kiểm quạt, sau đó đặt Thermal Management sang Quiet. Tôi coi đây là điểm cần kiểm ngay khi nhận laptop, chạy tải nặng vài phút và nghe có tiếng cọ lạ hay không.

Bản Core Ultra 7 255H của ThinkPad T16 Gen 4 hợp ai

Bản Core Ultra 7 255H có 16 nhân, 16 luồng, nhiều hơn 225H hai nhân hiệu năng cao theo PSREF, trong khi hạn mức PL1 vẫn là 28W. Cùng hạn mức điện, chip nhiều nhân hơn hoàn thành tác vụ đa luồng nhanh hơn, trung vị Cinebench R23 đa nhân 17.845 điểm so với 14.629,5 điểm của 225H. Với tải kéo dài, thời gian quạt quay cao vì thế có thể ngắn hơn khi công việc xong sớm, dù chưa có phép đo để khẳng định mức ồn.

Mặt lưng ThinkPad T16 Gen 4 với vỏ nhựa PC pha sợi carbon

ThinkPad T16 Gen 4 bản 255H có hai mức RAM. Bản 16GB giá 36,9 triệu đồng, chỉ cao hơn bản 225H RAM 24GB khoảng 1,4 triệu đồng nhưng dung lượng RAM ít hơn. Bản 32GB giá 39,8 triệu đồng, phù hợp người chạy máy ảo, mở trình duyệt hàng chục thẻ hoặc xử lý bảng tính lớn. Theo PSREF, nền tảng Arrow Lake có hai khe DDR5 SODIMM, hỗ trợ tối đa 64GB DDR5-5600, nên RAM vẫn nâng cấp được về sau.

Một điểm cần hỏi trước khi mua là cách lắp RAM. PSREF ghi rõ đồ họa Arc 130T và Arc 140T chỉ được kích hoạt khi laptop có ít nhất 16GB RAM chạy kênh đôi, nếu không sẽ chạy như Intel Graphics. Cả ba cấu hình đang bán đều ghi đồ họa Intel Graphics, vì vậy người cần tăng tốc đồ họa nên hỏi rõ cấu hình dùng một hay hai thanh RAM. Với người chủ yếu làm văn phòng và cần yên tĩnh, bản 225H RAM 24GB đã đủ đáp ứng, không cần trả thêm cho 255H.

Chọn laptop Lenovo hay Dell theo kiểu công việc hằng ngày

Nếu công việc thường xuyên gồm biên dịch mã, xử lý dữ liệu hay xuất báo cáo nặng kéo dài, tôi ưu tiên Lenovo ThinkPad T16 Gen 4 (2025) vì chip H 28W cho điểm đa nhân cao hơn rõ, kèm hai cổng Thunderbolt 4 để cắm dock. Đổi lại, khi tải nặng nhiều phút, quạt nhiều khả năng phải quay nhanh hơn Dell. Cách giữ ThinkPad T16 Gen 4 êm hơn là để chế độ Balanced hoặc Best power efficiency khi làm việc văn phòng, chỉ chuyển sang Best performance khi cần xuất file gấp.

Dell Pro 16 PC16250 nhìn từ cạnh phải với cổng RJ45

Nếu công việc chủ yếu là văn phòng, họp trực tuyến và ngân sách hạn chế, DELL Pro 16 PC16250 (2025) hợp lý hơn với giá 21,5 triệu đồng, màn hình cảm ứng và chip 15W. Mức nền thấp giúp Dell PC16250 có lợi thế về lượng nhiệt khi tải kéo dài, nên đây là ứng viên laptop êm mát cho phòng làm việc yên tĩnh. Khi tải nặng, quạt vẫn có thể to lên như chính Dell ghi nhận, và chế độ Quiet trong Dell Optimizer là phương án điều chỉnh đầu tiên.

Cả hai mẫu đều chưa có số đo dB(A) độc lập trên đúng cấu hình, nên cách chắc chắn là tự kiểm trong vài ngày đầu. Tôi thường chạy một tác vụ nặng từ 10 đến 15 phút, ghi lại lúc quạt bắt đầu tăng tốc và cảm giác nhiệt ở chỗ kê tay. Phần hướng dẫn đọc số đo trong bài Laptop chạy êm cho phòng làm việc yên tĩnh - Chọn chip, quạt và đo độ ồn giúp hiểu các mức dB(A) mà bài đánh giá hay công bố, từ đó đặt kỳ vọng hợp lý cho Dell PC16250 hay ThinkPad T16 Gen 4.

Câu hỏi thường gặp (FAQ)

ThinkPad T16 Gen 4 có ồn hơn Dell PC16250 khi tải nặng không?

Chưa có số đo độ ồn độc lập trên đúng hai cấu hình. Theo thông số, chip H của ThinkPad T16 Gen 4 có mức nền PL1 28W, gần gấp đôi mức 15W của Core 7 150U, nên khi tải nặng kéo dài quạt thường phải làm việc nhiều hơn. Ở tác vụ văn phòng nhẹ, khác biệt có thể nhỏ.

Làm sao để Dell PC16250 chạy êm hơn khi tải nặng?

Dell hướng dẫn mở Dell Optimizer, vào mục Thermal Management và chọn chế độ Quiet. Nếu nghe tiếng lạo xạo như quạt cọ vào vật bên trong, Dell khuyên chạy chẩn đoán ePSA trước để kiểm tra quạt.

ThinkPad có chế độ nào giúp laptop êm mát khi đặt trên đùi?

Lenovo có tùy chọn Cool and Quiet on lap trong UEFI BIOS, mục Config rồi Power. Kết hợp với chế độ Best power efficiency qua phím F8, laptop giảm tiêu thụ điện để chạy êm và mát hơn, đổi lại hiệu năng thấp hơn.

Nên chọn bản 225H hay 255H nếu ưu tiên sự yên tĩnh?

Hai chip cùng mức nền 28W và PL2 115W, nên khác biệt về nhiệt chủ yếu đến từ cách laptop được cấu hình. Bản 225H RAM 24GB giá 35,5 triệu đồng đủ cho văn phòng, còn 255H đáng cân nhắc khi cần thêm hiệu năng đa nhân với trung vị Cinebench R23 17.845 điểm.

0 phản hồi cho “ThinkPad T16 Gen 4 hay Dell PC16250 - Laptop nào êm mát hơn khi chạy tải dài?”

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Tên và nội dung bình luận hiển thị công khai; email không hiển thị công khai. Xem Chính sách bảo mật.